1. Home
  2. »
  3. Cuộc sống thường ngày
  4. »
  5. Hỏi: Chở tủ lạnh bằng xe máy có bị phạt không ?

Hỏi: Chở tủ lạnh bằng xe máy có bị phạt không ?

Chở tủ lạnh bằng xe máy có bị phạt không ? Là vấn đề đang được khá nhiều người quan tâm. Trong một số trường hợp vì khoảng cách không xa nên muốn tự chuyển tủ lạnh để tiết kiệm chi phí, nhưng vấn đề đáng quan tâm nhất là có vi phạm quy định giao thông không ? Vậy hãy cùng Dịch Vụ Chuyển Nhà Trọn Gói Phú Mỹ Express tìm hiểu trong bài viết dưới đây nhé.

Giải đáp – Chở tủ lạnh bằng xe máy có bị phạt không ?

Việc tự chở tủ lạnh bằng phương tiện xe máy có bị phạt hay không còn tùy thuộc vào kích thước của đồ vật đó lớn hay nhỏ, bạn có thể tham khảo quy định của Bộ giao thông vận tải dưới đây.

Chở tủ lạnh bằng xe máy

Quy định về kích thước chở đồ

Căn cứ theo khoản 4 Điều 19 Thông tư 46/2015/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 19. Chiều rộng và chiều dài xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ khi lưu thông trên đường bộ

4. Xe mô tô, xe gắn máy không được xếp hàng hóa, hành lý vượt quá bề rộng giá đèo hàng theo thiết kế của nhà sản xuất về mỗi bên 0,3 mét, vượt quá phía sau giá đèo hàng là 0,5 mét. Chiều cao xếp hàng hóa tính từ mặt đường xe chạy không vượt quá 1,5 mét.”

(Nguồn: Luatannam.vn)

Như vậy, căn cứ theo quy định luật giao thông đường bộ nói trên, thì Kích thước chở hàng của xe máy, xe gắn máy là không được xếp hàng hóa, hành lý vượt quá

  • Bề rộng giá đèo hàng (baga) theo thiết kế của nhà sản xuất là mỗi bên 0,3 mét và
  • Không vượt quá phía sau giá đèo hàng (baga) là 0,5 mét.
  • Chiều cao xếp hàng hóa tính từ mặt đường xe chạy không vượt quá 1,5 mét.

>> Xem thêm: Vận chuyển tủ lạnh như thế nào cho đúng

Mức xử phạt đối với chở hàng quá khổ

Căn cứ theo quy định tại điểm k khoản 3 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

k) Người điều khiển xe hoặc người ngồi trên xe bám, kéo, đẩy xe khác, vật khác, dẫn dắt súc vật, mang vác vật cồng kềnh; người được chở trên xe đứng trên yên, giá đèo hàng hoặc ngồi trên tay lái; xếp hàng hóa trên xe vượt quá giới hạn quy định; điều khiển xe kéo theo xe khác, vật khác;“

(Nguồn: Luatannam.vn)

Như vậy, đối với trường hợp chở tủ lạnh quá khổ, nếu vi phạm Kích thước chở hàng của xe máy mà luật cho phép thì sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Chở tủ lạnh bằng xe máy có bị phạt không

Theo kinh nghiệm của chuyên gia chuyển nhà trọn gói Phú Mỹ Express nếu bạn chỉ chuyển 1 tủ lạnh và kích thước quá lớn so với quy định thì hãy sử dụng phương tiện chuyên chở hàng hóa như xe ba gác,… để tránh việc “tiết kiệm thì ít nhưng bị phạt nhiều” nhé.

Như vậy, bài viết trên đây đã giải đáp vấn đề chở tủ lạnh bằng xe máy có bị phạt không. Hy vọng thông qua bài viết này, bạn sẽ tìm được phương án chuyển tủ lạnh phù hợp nhất.

Có thể bạn quan tâm

Vệ sinh tủ lạnh đúng cách

6 sai lầm sắp xếp thực phẩm trong tủ lạnh

Nếu bạn có nhu cầu vừa chuyển tủ lạnh lớn và vừa muốn chuyển nhà trọn gói hoặc chuyển văn phòng trọn gói thì hãy liên hệ ngay Hotline của chúng tôi để được tư vấn miễn phí nhé.

GỌI NGAY

0934567 247 0824 247 247

Phú Mỹ Express tư vấn miễn phí và báo giá chi tiết nhất

5/5 - (1 bình chọn)

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *